1. मूलभूत मानके आणि श्रेणी (GB/T 8263 घर्षण प्रतिरोधक पांढरे कास्ट लोह)
औद्योगिक लाइनर्ससाठी सामान्य संबंधित ग्रेड:
Cr15 → KmTBCr15Mo (15% क्रोमियम मोलिब्डेनम उच्च क्रोमियम कास्ट लोह)
Cr20 → KmTBCr20Mo (20% क्रोमियम मोलिब्डेनम उच्च क्रोमियम कास्ट लोह)
Cr26 → KmTBCr26 (26% उच्च क्रोमियम कास्ट लोह, कमी किंवा शून्य मॉलिब्डेनम)
मानक रासायनिक रचना (वस्तुमान अपूर्णांक)
表格
| साहित्य ग्रेड | क्र | C | मो | सि | Mn | अशुद्धता P/S | Cr/C गुणोत्तर |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Cr15 | 14.0~18.0% | 2.8~3.4% | 0.4~0.8% | 0.4~1.0% | 0.5~1.2% | ०.०५% पेक्षा कमी किंवा समान | 4.5~6 |
| Cr20 | 18.0~22.0% | 2.7~3.3% | 0.5~1.0% | 0.4~1.0% | 0.5~1.2% | ०.०५% पेक्षा कमी किंवा समान | 5~7 |
| Cr26 | 24.0~28.0% | 2.2~3.0% | 0.3~0.6% | 0.3~0.9% | 0.4~1.0% | ०.०४% पेक्षा कमी किंवा समान | 6~8 |
मुख्य तत्त्व: उच्च क्रोमियम सामग्री अधिक M₇C₃ क्रोमियम कार्बाइड हार्ड फेज तयार करते. 4 आणि 8 मधील Cr/C गुणोत्तर एकसमान आणि सतत कार्बाइड वितरण, पोशाख प्रतिरोध आणि कडकपणा संतुलित करते.
2. मेटॅलोग्राफिक संरचना आणि यांत्रिक मालमत्ता तुलना
तिन्ही पदार्थांमध्ये टेम्पर्ड मार्टेन्साइट, M₇C₃ हार्ड कार्बाइड्स आणि किरकोळ राखून ठेवलेले ऑस्टेनाइट असतात. कार्बाइड्सची मायक्रोहार्डनेस HV1800~2200 पर्यंत पोहोचते, कोर वेअर-प्रतिरोधक कंकाल म्हणून काम करते.
मानक उष्णता उपचारानंतर कार्यप्रदर्शन मापदंड
表格
| कामगिरी निर्देशांक | Cr15 लाइनर | Cr20 लाइनर | Cr26 लाइनर |
|---|---|---|---|
| रॉकवेल कडकपणा HRC | 58~61 | 59~62 | 60~65 |
| इम्पॅक्ट टफनेस k (J/cm²) | 7 पेक्षा मोठे किंवा समान | 8 पेक्षा मोठे किंवा समान | 8.5 पेक्षा मोठे किंवा समान |
| M₇C₃ कार्बाइड व्हॉल्यूम अपूर्णांक | 22%~28% | 28%~35% | 35%~45% |
| रिलेटिव्ह वेअर सर्व्हिस लाइफ (बेंचमार्क) | 100% (संदर्भ) | 140%~180% | 220%~300% |
| धूप आणि गंज प्रतिकार | सरासरी | चांगले | उत्कृष्ट |
| कमाल थर्मल थकवा ऑपरेटिंग तापमान | 300 अंशापेक्षा कमी किंवा समान | 350 अंशापेक्षा कमी किंवा समान | 400 डिग्री पेक्षा कमी किंवा समान |
कार्यप्रदर्शन तर्कशास्त्रातील फरक
Cr15: कमीत कमी कार्बाइड्ससह सर्वात कमी क्रोमियम सामग्री. किंचित कमी कडकपणा परंतु सर्वात कमी कच्च्या मालाची किंमत. कमी-खर्चाच्या प्राधान्याने काम करण्याच्या परिस्थितीसाठी आदर्श.
Cr20: पोशाख प्रतिरोध, कडकपणा आणि किंमत यांच्यामध्ये ऑप्टिमाइझ्ड ट्रेड-सह संतुलित क्रोमियम पातळी. सिमेंट आणि खाण उद्योगांमध्ये मुख्य प्रवाहातील लाइनर सामग्रीचा मोठ्या प्रमाणावर अवलंब केला जातो.
Cr26: उच्च क्रोमियम सामग्री कार्बाईडचे प्रमाण मोठ्या प्रमाणात वाढवते, उच्च-स्तरीय कडकपणा, पोशाख प्रतिरोध, उच्च-तापमान प्रतिरोध आणि आम्ल-अल्कली इरोशन प्रतिरोधकता प्रदान करते. एकमात्र कमतरता म्हणजे कच्च्या मालाची जास्त किंमत.
3. मानक उष्णता उपचार प्रक्रिया (सेवा जीवनासाठी गंभीर)
उच्च क्रोमियम लाइनरसाठी पूर्ण शमन आणि टेम्परिंग प्रक्रिया अनिवार्य आहेत. कारण-कास्ट लाइनर केवळ HRC40~46 पर्यंत पोहोचतात, योग्य उष्णतेच्या-उपचार केलेल्या उत्पादनांच्या 60% पेक्षा कमी पोशाख प्रतिरोधासह.
Cr15 (KmTBCr15Mo) शमन: 2~4 तास 940~980 अंशावर धरून ठेवा, समर्पित quenchant सह थंड करा; टेम्परिंग: अंतर्गत तणाव कमी करण्यासाठी 3~6 तासांसाठी 220~280 अंश तापमान कमी-तापमान; अंतिम कडकपणा HRC 59 पेक्षा जास्त किंवा बरोबर आहे.
Cr20 (KmTBCr20Mo) शमन: 980~1030 अंशावर 2~5 तास धरा; टेम्परिंग: कमी-तापमान तापमान 230~290 अंश; इष्टतम कडकपणा HRC60~62.
Cr26 (KmTBCr26) शमन: दुय्यम कार्बाइड पूर्णपणे विरघळण्यासाठी 1010~1060 अंशावर 3~6 तास धरून ठेवा; टेम्परिंग: 250 ~ 300 अंशांवर 4 ~ 8 तास धरा; HRC62 वरील स्थिर कडकपणा. थर्मल स्थिरता वाढवण्यासाठी उच्च तापमान सेवा परिस्थितीसाठी टेम्परिंग तापमान किंचित वाढवले जाऊ शकते.
प्रक्रिया निषिद्ध: नैसर्गिक एअर कूलिंग शमन करणे आणि 400 डिग्रीपेक्षा जास्त तापमानास कडकपणे प्रतिबंधित केले आहे, जे कडकपणा आणि घर्षण प्रतिरोधकपणा कमी करतात.
4. प्रत्येक लाइनर ग्रेडसाठी लागू कार्य परिस्थिती, उपकरणे आणि साहित्य
4.1 Cr15 उच्च क्रोमियम लाइनर (इकॉनॉमिकल ग्रेड)
लागू परिस्थिती: कमी ओरखडा, लहान-व्यासाच्या बॉल मिल्स, मऊ कच्चा माल, अधूनमधून उत्पादन उपकरणे: लहान बॉल मिल्स Φ 2.4 मीटर पेक्षा कमी किंवा बरोबर, कोळसा गिरण्या, लहान बारीक वाळू क्रशर, कमी-इरोशन च्युट्स, कच्चा माल, कोळशाचे खडे आणि इतर कोळसा मध्यम-कमी कठिण धातूचे फायदे: सर्वात कमी खरेदी खर्च, हलके, कमी प्रतिस्थापन खर्च तोटे: उच्च-कठोरता धातू आणि सतत पूर्ण-लोड ऑपरेशन अंतर्गत लहान सेवा आयुष्य; आम्लयुक्त स्लरीसह ओले पीसण्यासाठी योग्य नाही अपेक्षित सेवा आयुष्य: 3~5 वर्षे, समान परिस्थितीत Cr20 लाइनरच्या केवळ 60% ~ 70% सेवा आयुष्याच्या समतुल्य
4.2 Cr20 उच्च क्रोमियम लाइनर (युनिव्हर्सल मेनस्ट्रीम ग्रेड, सर्वाधिक मार्केट शेअर)
लागू परिस्थिती: मध्यम ओरखडे, कोरडे आणि ओले दुहेरी-उद्देश, मानक सिमेंट/खाणकामाची परिस्थिती, संतुलित पोशाख प्रतिरोध आणि किंमत उपकरणे: Φ2.4~3.6m सिमेंट रॉ मील मिल्स, स्लॅग मिल्स, मेटल ओअर बॉल मिल्स, इम्पॅक्ट क्रशर सिलटेसियम इनर{3} लाइनर साहित्य: ग्रॅनाइट, लोह अयस्क, क्वार्ट्ज वाळू, सिमेंट क्लिंकर, एकंदर सँडस्टोन फायदे: संतुलित पोशाख प्रतिरोध आणि कडकपणा, मध्यम प्रभावांना प्रतिरोधक, कोरड्या आणि ओल्या ग्राइंडिंगशी सुसंगत, इष्टतम किमतीची कामगिरी तोटे: Cr26 लाइनरपेक्षा निकृष्ट (अल्ट्रा {5} किंवा सतत सँडल, {{}} किंवा सतत सँडल उच्च-तापमान क्षरण अपेक्षित सेवा जीवन: 5~8 वर्षे, Cr15 लाइनर्सपेक्षा 1.5~1.8 पट जास्त
4.3 Cr26 उच्च क्रोमियम लाइनर (उच्च-जड ओरखड्यासाठी परिधान प्रतिरोधक श्रेणी)
लागू परिस्थिती: गंभीर अपघर्षक पोशाख, उच्च तापमान, आम्लयुक्त स्लरी, मोठ्या-व्यासाच्या गिरण्या, उच्च कडकपणासह सतत उत्पादन-कच्च्या मालाची उपकरणे: मोठ्या खनिज प्रक्रिया बॉल मिल्स Φ 3.6m पेक्षा जास्त किंवा त्यापेक्षा जास्त, उभ्या मिल्स, मेटल लाइनर- पेक्षा जास्त किंवा त्यापेक्षा जास्त, उभ्या मिल्स, टेम्पल लाइनर- सिंटर चुट, उच्च-गंज ओले ग्राइंडिंग उपकरणे कच्चा माल: बेसाल्ट, उच्च-सिलिकॉन क्वार्ट्ज, कठोर धातू धातू, उच्च-तापमान क्लिंकर, सल्फर-ॲसिडिक स्लरी असलेले फायदे: टॉप वेअर रेझिस्टन्स, उच्च तापमान, उच्च तापमान {8} अल्कली इरोशन प्रतिरोध, उत्कृष्ट थर्मल थकवा कामगिरी, जलद ग्रूव्ह वेअरपासून मुक्त तोटे: उच्च आगाऊ खरेदी खर्च; जाड-भिंतीपेक्षा निकृष्ट उच्च मँगनीज स्टील मोठ्या आकाराच्या मोठ्या सामग्रीच्या जोरदार प्रभावाखाली अपेक्षित सेवा आयुष्य: 7~10 वर्षे, Cr15 पेक्षा 2~3 पट जास्त आणि त्याच ऑपरेटिंग वातावरणात Cr20 पेक्षा 1.4~1.7 पट जास्त
5. लाइनर स्ट्रक्चर आणि की कास्टिंग तंत्रज्ञान
मोल्डिंग प्रक्रिया: वेव्ह लाइनर्स, स्टेप्ड लिफ्टिंग लाइनर्स, फ्लॅट लाइनर्स आणि एंड कव्हर लाइनर्सच्या एकात्मिक निर्मितीसाठी हरवलेले फोम अचूक कास्टिंग किंवा रेझिन सँड कास्टिंग. Cr26 मटेरियलचा संकोचन दर मोठा असतो, त्यामुळे साच्यांना अतिरिक्त संकोचन भत्ता आवश्यक असतो.
अँटी-क्रॅकिंग डिझाइन: 60 मिमी पेक्षा जास्त जाडीच्या लाइनरवर धान्याची रचना सुधारण्यासाठी मोलिब्डेनम आणि व्हॅनेडियम मिश्रित केले जाते. कार्बाइडचे पृथक्करण आणि ठिसूळपणा टाळण्यासाठी मोठ्या लाइनरवर अंतर्गत थंडी बसवली जाते.
इन्स्टॉलेशन मॅचिंग: सिंगल-पीस रिप्लेसमेंटसाठी प्री-बोल्ट होल राखीव. उच्च मँगनीज स्टील लाइनरच्या तुलनेत, उच्च क्रोमियम लाइनर समान पोशाख प्रतिरोधक मानकांनुसार 15% ~ 25% पातळ असू शकतात, ज्यामुळे मिलचा भार आणि वीज वापर कमी होतो.
6. द्रुत सामग्री निवड संदर्भ सारणी
表格
| कामाची स्थिती | प्राधान्य श्रेणी | पर्यायी श्रेणी | शिफारस केलेली नाही |
|---|---|---|---|
| कोळशाची छोटी गिरणी, मधूनमधून चुनखडी दळणे | Cr15 | Cr20 | Cr26 (अनावश्यक उच्च किंमत) |
| मानक सिमेंट गिरणी, लोह धातू आणि एकूण उत्पादन लाइन | Cr20 | Cr26 (दीर्घकाळ-पूर्ण-क्षमता उत्पादन) | Cr15 (वारंवार बदलणे आवश्यक) |
| मोठी खनिज प्रक्रिया गिरणी, उच्च-तापमान क्लिंकर, आम्लयुक्त ओले ग्राइंडिंग, उच्च-सिलिकॉन हार्ड रॉक | Cr26 | जाड Cr20 | Cr15 |
| मोठ्या प्रमाणातील धातूचा आणि जड प्रभावासह खडबडीत ग्राइंडिंग बिन | उच्च मँगनीज स्टील लाइनर | द्विधातू संमिश्र उच्च क्रोमियम लाइनर | शुद्ध Cr15/Cr20/Cr26 (कोपरा क्रॅक होण्याची प्रवण) |
| सामान्य-तापमान कोरडे पीसणे, मर्यादित बजेट उत्पादन लाइन | Cr15 | Cr20 | - |
7. ऑपरेशन आणि मेंटेनन्स नोट्स
प्रभाव मर्यादा: सर्व तीन ग्रेड मध्यम-कमी प्रभाव पोशाख-प्रतिरोधक सामग्री आहेत. 100 मिमी पेक्षा जास्त फीड बल्क आकाराच्या खडबडीत ग्राइंडिंग डब्यांसाठी, उच्च क्रोमियम लाइनर क्रॅक होऊ नये म्हणून उच्च मँगनीज स्टील किंवा द्विधातू संमिश्र लाइनरला प्राधान्य दिले जाते.
संक्षारक वातावरण: सल्फर-युक्त आणि आम्लयुक्त स्लरीसाठी Cr26 अनिवार्य आहे; Cr15 ला क्षरणाचा त्रास होतो ज्यामुळे ओरखडा वाढतो.
तापमान मर्यादा: केवळ Cr26 दीर्घकाळ-350 अंशांपेक्षा जास्त कार्यरत तापमानात स्थिर कामगिरी राखते. दीर्घकाळ-उच्च-तापमान सेवा टेम्परिंगद्वारे Cr15 मऊ करते, दुप्पट पोशाख कमी होते.
स्थापना आणि देखभाल: उच्च क्रोमियम लाइनरचे वेल्डिंग आणि कटिंग करण्यास मनाई आहे, कारण उच्च तापमान वेल्डिंग क्रॅक निर्माण करते. बोल्टवरील सामग्रीची झीज टाळण्यासाठी इन्स्टॉलेशन दरम्यान वेअर-प्रतिरोधक कास्टबल असलेल्या लाइनरमधील अंतर भरा.
8. खर्च आणि सर्वसमावेशक लाभ सारांश
Cr15: सर्वात कमी आगाऊ गुंतवणूक परंतु बदलीसाठी वारंवार बंद. कमी डाउनटाइम नुकसान असलेल्या लहान-क्षमतेच्या कारखान्यांसाठी योग्य.
Cr20: इष्टतम एकूण सर्वसमावेशक खर्च, 80% सिमेंट प्लांट आणि मध्यम-लहान खाणींसाठी मानक कॉन्फिगरेशन.
Cr26: एकवेळची उच्च-खरेदी किंमत तरीही दुप्पट बदलण्याचे चक्र. मोठ्या निरंतर उत्पादन लाइनसाठी किमान एकूण ऑपरेशन आणि देखभाल खर्च, उत्पादन डाउनटाइममुळे होणारे आर्थिक नुकसान मोठ्या प्रमाणात कमी करते.






